วันที่ 18 พฤษภาคม 2566 พลเอก ชูชาติ บัวขาว ผู้อำนวยการสถาบันเทคโนโลยีป้องกันประเทศส่งมอบยานเกราะล้อยาง 8X8 พยัคฆ์ทะเล สำหรับปฏิบัติภารกิจของหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน โดยมี พลเรือเอก เชิงชาย ชมเชิงแพทย์ ผู้บัญชาการทหารเรือ เป็นผู้รับมอบ โดยการส่งมอบจัดขึ้นในการตรวจเยี่ยมการฝึกดำเนินกลยุทธ์ด้วยกระสุนจริง (CALFEX) ของหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ซึ่งเป็นการฝึกของกองทัพเรือ ประจำปี 2566 (Field Training Exercise (FTX)) ณ สนามฝึกกองทัพเรือ หมายเลข 16 บ้านจันทเขลม จังหวัดจันทบุรี
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2023/05/2-19.5.23-สทป-08.jpg)
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2023/05/3_resize-13-840x560.jpg)
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2023/05/4.1_resize.jpg)
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2023/05/4_resize-9.jpg)
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2023/05/5_resize-9.jpg)
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2023/05/6_resize-9-840x560.jpg)
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2023/05/7_resize-8-840x560.jpg)
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2023/05/8_resize-7.jpg)
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2023/05/10_resize-6.jpg)
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2023/05/12_resize-4.jpg)
ทั้งนี้ ยานเกราะล้อยางพยัคฆ์ทะเล ที่สถาบันเทคโนโลยีป้องกันประเทศ (สทป.) ดำเนินการส่งมอบครั้งนี้ เป็นยานเกราะล้อยางที่ผ่านการรับรองมาตรฐานผลงานวิจัย จากคณะกรรมการกำหนดมาตรฐานยุทโธปกรณ์ กองทัพเรือเมื่อวันที่ 14 กันยายน 2564 เรียบร้อยแล้ว ซึ่งวัตถุประสงค์ของการส่งมอบยานเกราะล้อยางพยัคฆ์ทะเล คันดังกล่าว นอกจากจะเป็นการดำเนินการตามบันทึกข้อตกลง ระหว่าง กองทัพเรือ กับ สทป. ว่าด้วยความร่วมมือดำเนินโครงการวิจัยและพัฒนาร่วมยานเกราะล้อยางสำหรับปฏิบัติภารกิจของหน่วยบัญชาการนาวิกโยธินแล้ว ยังเป็นการส่งมอบให้กับกองทัพเรือ พิจารณานำเข้าประจำการ หรือใช้ในราชการของกองทัพเรืออีกด้วย
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2023/05/13_resize-3-594x840.jpg)
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2023/05/14-19.5.23-สทป-08-594x840.jpg)