เมื่อวันที่ 22 พฤษภาคม 2567 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายศิริวัฒน์ บุปผาเจริญ ผู้ว่าราชการจังหวัดอุตรดิตถ์ เป็นประธานพิธีเปิดโครงการจัดกิจกรรมวันต้นไม้ประจำปีของชาติ ประจำปี 2567 และ ร่วมปลูกต้นรวงผึ้ง ต้นไม้ประจำพระองค์ สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกรณ บดินทรเทพยวรางกูร โดยมีนายมรกต อินทรภู่ ผู้อำนวยการสำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัด(ทสจ.)อุตรดิตถ์ กล่าวรายงาน นายนเรศ นนท์คลัง ผู้อำนวยการศูนย์ป่าไม้อุตรดิตถ์ ตลอดจนหัวหน้าส่วนราชการ ข้าราชการ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และ ประชาชนในพื้นที่ ร่วมกิจกรรมปลูกต้นไม้เพิ่มพื้นที่สีเขียว โดยสถานีเพาะชำกล้าไม้ปากปาด สนับสนุนกล้าไม้เพื่อปลูกป่า จำนวน 300 กล้า พร้อมแจกจ่ายกล้าไม้ให้ประชาชนทั่วไป จำนวน 500 กล้า ณ บริเวณวัดบ้านห้วยแมงหมู่ที่ 3 ตำบลน้ำไคร้ อำเภอน้ำปาด จังหวัดอุตรดิตถ์
![](https://smartnewsbkk.com/wp-content/uploads/2024/05/DSC_0256_0.jpg)
![](https://smartnewsbkk.com/wp-content/uploads/2024/05/DSC_0255_0.jpg)
ทั้งนี้ เพื่อปลูกจิตสำนึกให้ทุกคนมีความรัก หวงแหนทรัพยากรป่าไม้ และให้เห็นถึงความร่วมมือ ร่วมใจของทุกคน ในการร่วมกันกระทำความดีให้ประเทศชาติ ที่สำคัญเพื่อเป็นการเพิ่มพื้นที่สีเขียว โดยปลูกต้นไม้เพื่อการอนุรักษ์และเพิ่มคุณค่าของพื้นที่สาธารณประโยชน์ อีกทั้งยังช่วยป้องกันและลดผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงทางสภาพภูมิอากาศ ลดภาวะโลกร้อน
![](https://smartnewsbkk.com/wp-content/uploads/2024/05/444948621_986585542973266_4818304932745298306_n_0.jpg)
![](https://smartnewsbkk.com/wp-content/uploads/2024/05/DSC_0287_0.jpg)
นายมรกต อินทรภู่ ผู้อำนวยการสำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดอุตรดิตถ์ กล่าวว่า สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดอุตรดิตถ์ ศูนย์ป่าไม้จังหวัดอุตรดิตถ์ อุทยานแห่งชาติลำน้ำน่านสถานีควบคุมไฟป่าลำน้ำน่าน อุทยานแห่งชาติต้นสักใหญ่ สถานีควบคุมไฟป่าต้นสักใหญ่ ร่วมกับอำเภอน้ำปาด สถานีตำรวจภูธรอำเภอน้ำปาด องค์การบริหารส่วนตำบล(อบต.)น้ำไคร้ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และ ภาคประชาชนของอำเภอน้ำปาด ได้พร้อมใจกันจัดกิจกรรมวันต้นไม้ประจำปีของชาติ ประจำปี 2567
ทั้งนี้ เพื่อสร้างและกระตุ้นจิตสำนึกประชาชนให้เห็นความสำคัญของการอนุรักษ์และฟื้นฟู ทรัพยากรป่าไม้ของชาติ ตลอดจนเป็นดูแลรักษาธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมโดยชุมชน เป็นการปลูกต้นไม้ในใจคน เป็นการป้องกันและลดผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงของสภาพภูมิอากาศ ลดมลพิษจากฝุ่นละอองขนาดเล็กpm 2.5 และหมอกควัน จึงได้จัดกิจกรรมปลูกต้นไม้ในวันต้นไม้ประจำปีของชาติประจำปี 2567 และ เพื่อเป็นการสร้างความร่วมมือร่วมใจระหว่างหน่วยงานราชการและภาคประชาชนที่จะร่วมกันทำความดีเพื่อประโยชน์แก่ส่วนรวม รวมถึงเป็นการเพิ่มพื้นที่สีเขียวในจังหวัดอุตรดิตถ์และลดปัญหาโลกร้อนด้วย.
![](https://smartnewsbkk.com/wp-content/uploads/2024/05/442483005_986585312973289_8867350619144510703_n_0.jpg)
![](https://smartnewsbkk.com/wp-content/uploads/2024/05/442477566_986585262973294_372766254463389344_n_0.jpg)
![](https://smartnewsbkk.com/wp-content/uploads/2024/05/DSC_0286_0.jpg)
![](https://smartnewsbkk.com/wp-content/uploads/2024/05/DSC_0281_0.jpg)
![](https://smartnewsbkk.com/wp-content/uploads/2024/05/DSC_0247_0.jpg)
![](https://smartnewsbkk.com/wp-content/uploads/2024/05/441410818_986585456306608_4744631380574779852_n_0.jpg)
![](https://smartnewsbkk.com/wp-content/uploads/2024/05/DSC_0215_0.jpg)
![](https://smartnewsbkk.com/wp-content/uploads/2024/05/DSC_0219_0.jpg)
![](https://smartnewsbkk.com/wp-content/uploads/2024/05/DSC_0225_0.jpg)