อ.ส.ค.ประกาศผลKID-D Family ปี2 สุดยอดครอบครัวแห่งศตวรรษที่ 21 รอบชิงชนะเลิศ! หนุนครอบครัวรุ่นใหม่ค้นหาอัจฉริยภาพลูกน้อย หวังผลักดันเด็กไทยเติบโตอย่างมีศักยภาพ สร้างครอบครัวคุณภาพสู่สังคม
ดร.ณรงค์ฤทธิ์ วงศ์สุวรรณ ผู้อำนวยการองค์การส่งเสริมกิจการโคนมแห่งประเทศไทย(อ.ส.ค.) เปิดเผยว่า ตามที่อ.ส.ค. ได้จัดโครงการประกวดKid-D Family “สร้างชาติ สร้างเด็กไทยด้วยนมไทย-เดนมาร์ค” เป็นปีที่ 2 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้พ่อแม่ยุคใหม่ในปัจจุบันมีแนวทางในการค้นหาอัจฉริยภาพของลูกได้ง่ายขึ้น และส่งเสริมกิจกรรมระหว่างครอบครัว ได้มีโอกาสพูดคุยและแชร์แนวทางประสบการณ์การ การเลี้ยงลูกที่หลากหลาย ผ่านโครงการ KID-D Family ปี 2 กับการสุดยอดครอบครัวแห่งศตวรรษที่21 ปรากฏว่าได้รับการตอบรับเป็นอย่างดีจากครอบครัวที่สมัครเข้าร่วมโครงการกว่า 9,000 ครอบครัว ซึ่งอ.ส.ค.ได้ทำการคัดเลือกเหลือเพียง 10 ครอบครัวเท่านั้นเพื่อเข้าไปสู่รอบชิงชนะเลิศ และมีการประกาศผลไปเมื่อวันที่ 8 มีนาคม 2563
ณ ร้าน Thai-denmark Milk land สาขาสุขสยาม ชั้น UG ศูนย์การค้า ICON SIAM กรุงเทพฯ ที่ผ่านมา
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2020/03/77733.jpg)
ผลปรากฏว่า ผู้ชนะเลิศโครงการ KID-D Family ปี 2 รางวัลเด็กเล็ก (ช่วงอายุ 6-10 ปี) ได้แก่ ครอบครัวน้องนามิ รางวัลที่ได้ได้แก่ตั๋วเครื่องบินไป-กลับเพื่อเปิดประสบการณ์ต่างแดนที่ประเทศญี่ปุ่น จำนวน 3 ที่นั่ง รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ได้แก่ครอบครัวน้องปันปัน ได้รับเงินรางวัล 15,000 บาท รองชนะเลิศอันดับ 2 ได้แก่ครอบครัวน้องภูมิ ได้รับเงินรางวัล 10,000 บาท รางวัลชมเชย ได้แก่ครอบครัวน้องมิรินและ ครอบครัวน้องชัตเตอร์ ได้รับเงินรางวัลเงินรางวัล 5,000 บาท
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2020/03/77732.jpg)
รางวัลเด็กโต (ช่วงอายุ 11-15 ปี) ผู้ชนะเลิศที่ได้ตั๋วเครื่องบินไป-กลับเพื่อเปิดประสบการณ์ต่างแดนที่ประเทศญี่ปุ่น จำนวน 3 ที่นั่ง ได้แก่ ครอบครัวน้องเบบี๋ รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ได้แก่ครอบครัวน้องดาด้า น้องหว่าหวา ได้รับเงินรางวัล 15,000 บาท รองชนะเลิศอันดับ 2 ได้แก่ครอบครัวน้องเก้า ได้รับเงินรางวัล 10,000 บาท รางวัลชมเชย ได้แก่ครอบครัวน้องวู้ดดี้ และ ครอบครัวน้องยูกิ ได้รับเงินรางวัลเงินรางวัล 5,000 บาท
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2020/03/77734.jpg)
ทั้งนี้ ทั้ง 10 ครอบครัวที่ได้เข้าร่วมโครงการ ได้ผ่านการวัดแววอัจฉริยภาพของลูกน้อยแบบ
Exclusive และการ Workshop วิธีการเลี้ยงลูกให้เป็นอัจฉริยะ
อาทิ พ่อแม่แบบไหนที่เป็นอุปสรรคต่อการเลี้ยงลูก
ความรู้ด้านจิตวิทยาเด็กและวัยรุ่น เลี้ยงลูกอย่างไร ไม่ให้เสีย self การฟังเสียงหัวใจของลูก ศักยภาพแห่งความสำเร็จของลูกเป็นผลมาจาก Mindset
ที่ดีของพ่อแม่และเทคนิคการสื่อสารเพื่อพัฒนา Mindset ครอบครัว เป็นต้น
ดร.ณรงค์ฤทธิ์ กล่าวด้วยว่า ที่ผ่านมา อ.ส.ค. ในฐานะผู้ผลิตและจัดจำหน่ายนมไทย-เดนมาร์ค นมโคแท้ 100% ไม่ผสมนมผงได้ให้การสนับสนุนส่งเสริมให้ผู้บริโภคทุกเพศทุกวัยหันมาใส่ใจสุขภาพ และเลือกดื่มนมโคสดแท้ 100% ไม่ผสมนมผง เป็นนมที่ดีมีประโยชน์ต่อร่างกายอย่างต่อเนื่อง โครงการ Kid-D Familyนับเป็นอีกหนึ่งภารกิจที่จะช่วยผลักดันแบรนด์นมไทย-เดนมาร์ค ให้เป็นที่รู้จักในกลุ่มผู้บริโภคได้อย่างทั่วถึง และเป็นการนำพาแบรนด์นมไทย-เดนมาร์คขึ้นไปสู่การเป็นแบรนด์นมแห่งชาติ และเป็นแบรนด์ Top of mind ของผู้บริโภคทุกกลุ่ม
![](http://www.asiamorningnews.net/wp-content/uploads/2020/03/77731.jpg)